Thủ tục khi thay đổi địa điểm kinh doanh sang địa điểm mới.

(27-08-2007)

Cty chúng tôi đã có ĐKKD, có đăng ký mã số thuế (MST), nay muốn thay đổi địa điểm kinh doanh sang địa điểm mới thì phải làm những thủ tục gì?


Trả lời:

Hồ sơ thây đổi địa chỉ trụ sở của doanh nghiệp được quy định tại Điều 24 Nghị định số 88/2006/NĐ-CP ngày 29/08/2006 của Chính phủ như sau:

1. Khi chuyển địa chỉ trụ sở đến nơi khác trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh trong thời hàn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định chuyển địa chỉ trụ sở chính. Nội dung thông báo gồm:

a) Tên, địa chỉ trụ sở chính, số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Địa chỉ trụ sở chính dự định chuyển đến;

c) Họ, tên, chữ ký của người đại điện theo pháp luật của doanh nghiệp.

Kèm theo thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên; quyết định của chủ doanh nghiệp tư nhân về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính. Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

Khi nhận thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Khi nhận Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới, doanh nghiệp phải nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cũ.

Việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp không làm thay đổi quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp.

Ý KIẾN, CÂU HỎI CỦA BẠN
Họ tên bạn:
Địa chỉ:
Email:
Nội dung:
Mã bảo vệ:
Ý KIẾN BẠN ĐỌC VỀ CHỦ ĐỀ NÀY
Phương Anh
3/1/2011 8:51:55 AM(GMT+7)
Công ty chúng tôi đã có Giấy phép ĐkKD, chúng tôi làm bộ hồ sơ để tiến hành thay đổi địa điểm và thay đổi thành viên. Nhưng sau đó nhận được thông báo của Sở KHĐT là phải mã hóa ngành nghề theo công văn mới nhất có hiệu lực từ 01/01/2011, nhưng tôi không hiểu vì trên giấy phép cũ bên tôi đã đăng ký ngành nghề kinh doanh rồi và việc thay đổi 2 điều trên đâu có ảnh hưởng đến ngành nghề kinh doanh.
Tôi đang rất phân vân k biết phần mã hóa ngành nghề này tôi phải thể hiện trong văn bản nào và trinh bày ra sao.
Mong được giúp đỡ
 

Tin liên quan

Báo cáo ngành
Phản hồi
  trần quang đàm  -19/03/2012 
  việc đầu tư thu mua cà phê của doanh nghiệp [..]
    Trong bài: Cà phê Việt thua trên sân nhà: Lựa chọn sống còn của doanh nghiệp cà phê Vi
  Hoàn Linh  -13/04/2010 
  Với người dân Bát Tràng, sản xuất gốm sứ ... [..]
    Trong bài: Làng gốm Bát Tràng, một bức tranh đa diện
  Hoài An  -13/04/2010 
  Hết khủng hoảng kinh tế, rồi lại thời tiết ... [..]
    Trong bài: Làng gốm Bát Tràng, một bức tranh đa diện
  huelt  -13/04/2010 
  Làng gốm Bát Tràng, hi vọng sẽ chỉ hòa nhập [..]
    Trong bài: Làng gốm Bát Tràng, một bức tranh đa diện
  Phạm Linh  -23/03/2010 
  Bài viết đưa ra một cái nhìn tổng quan về ... [..]
    Trong bài: Tín dụng DNNVV nông nghiệp nông thôn: Không chỉ là đồng vốn
máy lọc nước nano geyser