Hỏi đáp về bảo hiểm xã hội

(22-08-2007)

Tôi đang làm việc cho công ty có vốn đầu tư nước ngoài. Nay tôi xin nghỉ việc, công ty đã trả số bảo hiểm XH cho tôi rồi......


Tôi đang làm việc cho công ty có vốn đầu tư nước ngoài. Nay tôi xin nghỉ việc, công ty đã trả số bảo hiểm XH cho tôi rồi. Hiện tại công ty mới của tôi chưa đóng bảo hiểu cho tôi 1 năm nay. Vậy tôi sắp tới tôi đóng bảo hiểm tiếp tục thì có được không? hoặc bây giờ tôi rút tiền một lần có được không?

xin cảm ơn !

Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/01/2007 thì bạn có thể tiếp tục đóng BHXH sau một thời gian bị gián đoạn theo một trong những hình thức sau:

  1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc: trong trường hợp bạn vẫn có quan hệ lao động với người sử dụng lao động;
  2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện: trong trường hợp bạn không còn bất kỳ quan hệ lao động với một người sử dụng lao động nào;

Thời gian đóng BHXH được tính từ khi bạn bắt đầu tham gia đóng BHXH đến khi ngừng đóng không tính thời gian gián đoạn và bao gồm cả thời gian bạn đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện.

Trường hợp bạn không muốn tham gia BHXH nữa bạn có thể làm thủ tục để hưởng chế độ hưởng BHXH một lần theo quy định tại Điều 120 Luật Bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, theo quy định của Bộ luật lao động hiện hành, nếu bạn làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ ba (03) tháng trở lên thì bạn và người sử dụng lao động buộc phải tham gia BHXH.

Vì vậy, bạn nên cân nhắc tới việc xin hưởng chế độ BHXH một lần nếu bạn vẫn tiếp tục làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong thời gian tới.

Cảm ơn bạn đã sử dụng Chuyên mục Hỏi - Đáp pháp luật của chúng tôi.

(vcci.com.vn)
Ý KIẾN, CÂU HỎI CỦA BẠN
Họ tên bạn:
Địa chỉ:
Email:
Nội dung:
Mã bảo vệ:
Ý KIẾN BẠN ĐỌC VỀ CHỦ ĐỀ NÀY
Nguyễn Tiến Đức
8/24/2009 11:04:26 AM(GMT+7)
Tôi tham gia BHXH từ tháng 1 năm 1992 với chức danh văn phòng UBND xã, hiện đang hưởng hệ số lương đối với công chức xã là 2,66. Nay tôi chuyển sang chức danh phó chủ tịch UBND xã thì xếp lương như thế nào là đúng.
Xin cảm ơn !
 

Tin liên quan

Báo cáo ngành
Phản hồi
  Nguyễn Bay  -08/08/2014 
  Đề nghị cho biết sản lượng thịt heo ... [..]
    Trong bài: AGROINFO công bố "Báo cáo Thị trường Thịt 6 tháng đầu năm 2014"
  VÕ Minh Hào  -13/08/2014 
  Cho em Hỏi Giá điều thô dự báo vào tháng ... [..]
    Trong bài: Thị trường Hạt điều tháng 7 - 2014
  pham duc binh  -21/07/2014 
  that dac tiec khi hiep hoi che iet na trua ... [..]
    Trong bài: Unilever hỗ trợ hộ sản xuất chè Việt Nam
  dang nhu nguyet  -06/06/2014 
  Gia ho tieu con tang nua khong. Va gia tieu [..]
    Trong bài: VPA: Hồ tiêu được mùa, được giá
  lê văn bảo  -14/02/2014 
  theo bài viết trên nguồn cung tiêu trên thế [..]
    Trong bài: Hồ tiêu Việt Nam tiếp tục giữ vị trí hàng đầu thế giới
máy lọc nước nano geyser