Nhật Bản: nhập khẩu gỗ đốn và gỗ dán tăng
24 | 09 | 2007
Nhập khẩu gỗ đốn nhiệt đới của Nhật Bản trong tháng 8/07 tăng khoảng 32%, đạt 165 nghìn m3. Lượng gỗ đốn nhiệt đới nhập khẩu của Nhật tăng là do giá trị thị trường nội địa vững ở mức cao. Tuy nhiên, nhập khẩu gỗ đốn trong 8 tháng đầu năm của Nhật chỉ đạt 1,5 triệu m3, tăng 5% so với cùng kỳ năm ngoái, với thị trường cung ứng chủ yếu là Malaysia (chiếm 77%, trong đó 2/3 khối lượng mặt hàng này có nguồn gốc từ Sarawak), New Guinea (14%), đảo Solômn (9%) và châu Phi (1%). Nhập khẩu gỗ đốn của Nhật có xu hướng giảm dần từ nay đến cuối năm thì nguồn cung ứng trở nên hạn chế.
420 dự án đầu tư nước ngoài vào lĩnh vực chế biến gỗ và trồng rừng
24 | 09 | 2007
TTXVN-19/09/2006) - Theo báo cáo của Cục Lâm nghiệp (Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn), cả nước hiện đã thu hút 420 dự án đầu tư nước ngoài vào lĩnh vực chế biến gỗ và trồng rừng, với tổng vốn đầu tư đăng ký lên tới 1,3 tỷ USD, tập trung chủ yếu tại các tỉnh Đông Nam Bộ, Bắc Trung Bộ. Trong đó có 210 dự án còn hiệu lực, với tổng vốn đầu tư đăng ký khoảng 1,05 tỷ USD và vốn thực hiện đạt trên 330 triệu USD.